
MIAKA 10 YA e-GA: Serikali Mtandao inavyotekelezwa kwa
vitendo

Kutokana na mabadiliko makubwa ya sayansi na teknolojia yanayotokea duniani, ni ukweli
usiopingika kwamba kama serikali na Taasisimbalimbali duniani hazitakwenda sambamba na
mabadiliko hayo zitabaki nyuma kwenye maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Mabadiliko hayo ndio yameibua msemo maarufu wa “dunia ni kijiji” hii ni kutokana na
ukweli kwamba kwa matumizi ya teknolojia mtu anaweza kupata taarifa kwa haraka na kwa
urahisi kupitia mtandao wa intaneti. Vivyo hivyo, serikali na Taasisimbalimbali duniani kote
zinatumia mtandoa wa intaneti kuendesha shughuli zake kupitia mifumo maalumu
iliyojitengenezea.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Taasisizake haijabaki nyuma katika
matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika kutekeleza majukumu
yake ya kila siku.

Kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), serikali imeweza kutengeneza mifumo
mbalimbali ya kiutendaji na ya utoaji wa huduma kwa jamii ambayo si kwamba imeongeza
tu ufanisi katika utendaji wa Serikali, pia imeongeza ufanisi na kurahisisha utoaji wa huduma
kwa wananchi, wageni na wafanyabiashara.

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Mhandisi. Benedict Ndomba
ameeleza kuwa e-GA imetekeleza shughuli mbalimbali tangu kuanzishwa kwake miaka 10
iliyopita, ambazo zimeleta ufanisi mkubwa kwa Serikali na Taasisizake.

“Katika kipindi cha miaka 10, Mamlaka imeweza kutekeleza jukumu lake la msingi la
kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza utekelezaji
wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa Taasisiza Umma”,
amefafanua Ndomba.

Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 10 ni pamoja na kusimamia kikamilifu
usalama wa mifumo na miundombinu ya TEHAMA na kuwezesha kubaini na kukabiliana na
matishio ya kiusalama mtandaoni, sambamba na kufanya ukaguzi na tathmini za usalama wa
mifumo kwa Taasisimbalimbali za Umma na kusimamia uzingatiaji wa sheria na kanuni,
pamoja na viwango na miongozo ya Serikali Mtandao iliyoandaliwa ipatayo 52. Miongozo
hiyo inapatikana kupitia tovuti ya e-GA ambayo ni www.ega.go.tz

Aidha, Mamlaka pia imeweza kupokea, kupitia na kutoa ushauri kuhusu utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya TEHAMA kutoka kwa Taasisiza Umma zipatazo 223, na mafunzo ya
uzingatiaji wake yapatayo 263 kwa Taasisimbalimbali za Umma.

Mhandisi. Ndomba ameyataja mafanikio mengine yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 10
ni pamoja na kujenga na kusimamia uendeshaji wa vituo vya Serikali vya kuhifadhi mifumo
na taarifa, ambavyo hadi sasa vinatumiwa na Taasisi121 kuhifadhi mifumo na taarifa zao
kwa usalama wa uhakika, na ujenzi na usimamizi wa mtandao wa mawasiliano wa Serikali
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ambapo hadi sasa Taasisi 299 zimeunganishwa na kuwezeshwa kuwasiliana chini ya uratibu
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao.

Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi mbalimbali za Umma, imesanifu, kujenga na
kusimamia uendeshaji na matumizi ya mifumo tumizi 34, mifumo shirikishi 13 na mifumo ya
kisekta 20. Mifumo kama vile: Mfumo wa malipo ya serikali (GePG), Mfumo wa Barua pepe
kwa Serikali na Taasisizake (GMS), mfumo wa Ankara za Maji (MAJIIS), mfumo wa taarifa za
watumishi na mishahara (New HCMIS), nk.

Kutokana na maendeleo ya teknolojia na ongezeko la matumizi ya simu za kiganjani,
mamlaka pia imesanifu, kujenga na kusimamia uendeshaji wa mfumo wa kutolea
huduma kwa njia ya simu za mkononi (Government Mobile Platform), ambapo hadi
sasa Taasisimbalimbali za Umma zinautumia na kuwezesha mifumo ya TEHAMA
236 kutoa huduma kupitia simu za mkononi kwa kutumia arafa na USSD menyu
*152*00#, mfano ni malipo ya LUKU, GePG na Ankara za Maji, malipo ya ardhi, nk.

“Ni muhimu ikumbukwe kwamba, hatua hizo zinaenda sambamba na utoaji wa
ushauri wa kitaalamu na msaada wa kiufundi katika utekelezaji wa Serikali mtandao
ambapo huduma hiyo inatolewa na maafisa wa e-GA kwa kushirikiana na maafisa
wa Taasisiza serikali”, amesema Ndomba.

Aidha, ili kufanya huduma za serikali mtandao ziwe endelevu na kuendana na kasi
ya ukuaji wa teknolojia, Mamlaka inafanya shughuli za Ubunifu, Utafiti na Mafunzo
katika kityuo chake cha Dodoma. Aidha, jitihada zinaendelea ili kupanua huduma za
kituo hicho.

Mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Mhandisi Benedict B
Ndomba akielezea jinsi Serikali ilivyorahisisha upatikanaji wa huduma
kupitia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)



Kupitia kituo hicho, Mamlaka imeshirikiana na Taasisiza elimu ya juu na zile za
ubunifu ambapo tafiti zipatazo 13 kwa ajili ya kutambua vipaji na ubunifu kutoka kwa
vijana wanaosoma au waliomaliza elimu ya juu zimefanyika na wanafunzi 125
wameshiriki hadi sasa.

Katika jitihada za kutatua changamoto, ambazo Taasisiza Umma wanakumbana
nazo katika utekelezaji wa serikali mtandao, Ndomba amesema kwamba, Mamlaka
imetoa msaada wa kitaalamu kwa Taasisiza Umma 602 zinazotumia huduma za
serikali mtandao kupitia dawati la msaada.

“Pamoja na mafanikio ambayo yamepatikana mpaka sasa, Mamlaka imepanga
kuendelea kutekeleza shughuli za usimamizi wa usalama wa mifumo na
miundombinu ya TEHAMA, kuchukuwa hatua za kupunguza wingi na urudufu wa
mifumo na kuiwezesha kuwasiliana na kubadilishana taarifa, kubuni njia mpya za
serikali mtandao hasa kupitia simu za mkononi, pamoja na kuendelea kuhimiza
uzingatiaji wa sheria, kanuni, viwango na miongozo ya serikali mtandao katika
Taasisiza Umma”.

Ili kuwezesha mifumo kubadilishana taarifa, Mamlaka imejenga mfumo wa
Government Enterprise Service Bus (GovESB) mfumo huu unawezesha mifumo
mbalimbali kubadilisha taarifa, ambapo TaasisiZaidi ya 40 zimeanza kubadilishana
taarifa kupitia mfumo huu, amesema Ndomba.

Pia, Ndomba amebainisha kwamba Mamlaka inalenga kuhakikisha kuwa inasimamia
uongezaji wa mawanda ya miundombinu ya Mtandao wa Mawasiliano Serikalini ili
kuweza kuunganisha Taasisizilizo katika Mikoa yote na Wilaya zote kupitia fedha za
mradi wa Tanzania ya Kidijitali (Digital Tanzania Project – DTP) na kuongeza uwezo
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wa vituo vya kuhifadhi mifumo na taarifa ili viweze kutumiwa na Taasisizote za
Serikali ili kuongeza tija na ufanisi na kuhakikisha usalama wa taarifa za Serikali.

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni Taasisiya Umma iliyoanzishwa kwa Sheria
ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019. Ni Taasisiyenye mamlaka ya kuratibu,
kusimamia na kukuza jitihada za Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza utekelezaji
wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa Taasisiza
Umma.

Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019 imeainisha majukumu na
mamlaka yanayoiongoza Mamlaka ya Serikali Mtandao katika utekelezaji wa Serikali
Mtandao nchini Tanzania. Sheria ya Serikali Mtandao inapatikana kupitia tovuti ya
Mamlaka www.ega.go.tz
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